Hỏi: Chúng tôi là những người đã góp tiền mua nhà tại một dự án. Nhưng hiện dự án chưa khởi động, vẫn là những bãi đất trống cỏ dại mọc cao vút sau hơn 2 năm góp tiền cho chủ đầu tư xây dựng.
Chủ đầu tư đã vi phạm hợp đồng giữa hai bên vì chủ đầu tư nhận tiền nhưng không xây nhà. Do đó, bây giờ chúng tôi muốn viết đơn kiện chủ đầu tư này ra Tòa án.

Xin hỏi, chúng tôi sẽ phải đóng án phí như thế nào nếu kiện chủ đầu tư?

kimanbeta67@...
 
Kiện Chủ Đầu Tư
Trả lời:
 
Tôi chỉ có thể đưa ra một số quy định của pháp luật để bạn tham khảo vì chưa biết yêu cầu khởi kiện của bạn là gì:
 
Đầu tiên cần xác định đó là vụ án dân sự không có giá ngạch hay có giá ngạch khi tính án phí dân sự. Khoản 2, Khoản 3, Điều 24 Pháp lệnh án phí, lệ phí tòa án 2009 quy định:
 
- Vụ án dân sự không có giá ngạch là vụ án mà trong đó yêu cầu của đương sự không phải là một số tiền hoặc không thể xác định được giá trị bằng một số tiền cụ thể.
 
- Vụ án dân sự có giá ngạch là vụ án mà trong đó yêu cầu của đương sự là một số tiền hoặc là tài sản có thể xác định được bằng một số tiền cụ thể.
 
Thêm nữa, Khoản 4, Điều 25 Pháp lệnh này quy định: “Người có nghĩa vụ nộp tiền tạm ứng án phí trong vụ án dân sự không có giá ngạch phải nộp tiền tạm ứng án phí dân sự sơ thẩm bằng mức án phí dân sự sơ thẩm; trong vụ án dân sự có giá ngạch phải nộp tiền tạm ứng án phí dân sự sơ thẩm bằng 50% mức án phí dân sự sơ thẩm mà Tòa án dự tính theo giá trị tài sản có tranh chấp mà đương sự yêu cầu giải quyết”.
 
Danh mục mức án phí, lệ phí tòa án ban hành kèm theo Pháp lệnh án phí, lệ phí năm 2009 thì mức án phí sơ thẩm đối với các vụ án về tranh chấp dân sự có giá ngạch được tính như sau:
 

Giá trị tài sản có tranh chấp

Mức án phí

a) từ 4.000.000 đồng trở xuống

200.000 đồng

b) Từ trên 4.000.000 đồng đến 400.000.000 đồng

5% giá trị tài sản có tranh chấp

c) Từ trên 400.000.000 đồng đến 800.000.000 đồng

20.000.000 đồng + 4% của phần giá trị tài sản có tranh chấp vượt quá 400.000.000 đồng

d) Từ trên 800.000.000 đồng đến 2.000.000.000 đồng

36.000.000 đồng + 3% của phần giá trị tài sản có tranh chấp vượt quá 800.000.000 đồng

đ) Từ trên 2.000.000.000 đồng đến 4.000.000.000 đồng

72.000.000 đồng + 2% của phần giá trị tài sản có tranh chấp vượt quá 2.000.000.000 đồng

e) Từ trên 4.000.000.000 đồng

112.000.000 đồng + 0,1% của phần giá trị tài sản có tranh chấp vượt quá 4.000.000.000 đồng.

 
Tùy trường hợp Tòa án căn cứ vào một trong các yếu tố sau (Điều 7 Nghị quyết 01/2012/NQ-HĐTP) để có cơ sở tính tiền tạm ứng án phí dân sự sơ thẩm:
 
Thứ nhất, giá tài sản theo quy định của UBND cấp tỉnh;
 
Thứ hai, bảng giá của các Tổ chức thẩm định giá;
 
Thứ ba, giá tài sản tại thị trường địa phương;
 
Thứ tư, trường hợp không thể xác định án phí vào các căn cứ trên thì Tòa án gửi văn bản đề nghị cơ quan tài chính, cơ quan chuyên môn khác để lấy ý kiến về việc xác định giá tài sản.
 
Trân trọng.
 
Công ty Luật Thiên Thanh
 
(Theo CafeLand) 
 
Hỏi về chi phí làm sổ hồng cho nhà chung cư

Hỏi về chi phí làm sổ hồng cho nhà chung cư

Hỏi: 8 năm trước, tôi có mua một căn hộ chung cư tại Bình Thạnh, Tp.HCM. Hợp đồng mua bán có quy định, chủ đầu tư phải bàn giao Giấy chứng nhận quyến ở hữu nhà (sổ hồng) cho khách hàng ngay khi người mua thanh toán đầy đủ nghĩa vụ tài chính theo quy

Phải nộp những loại thế nào khi chuyển nhượng căn hộ?

Phải nộp những loại thế nào khi chuyển nhượng căn hộ?

Cụ thể, ông Sơn đã ký hợp đồng mua căn hộ tại tầng 5, tòa nhà 26 tầng, có diện tích 74,7m2 và ông đã nộp số tiền tương đương với 55% giá trị căn hộ này

Tại Sao Phải Đóng 2% Phí Bảo Trì Khi Mua Căn Hộ ?

Tại Sao Phải Đóng 2% Phí Bảo Trì Khi Mua Căn Hộ ?

Có rất nhiều người mua nhà khi mua và xem phương thức thanh toán căn hộ thì sẽ hỏi vì sao phải đóng thêm 2% phí bảo trì và 2% phí bảo trì đó được sử dụng như thế nào ?

Mở rộng hơn diện người nước ngoài được mua nhà ở Việt Nam

Mở rộng hơn diện người nước ngoài được mua nhà ở Việt Nam

Luật Nhà ở sửa đổi vừa được Quốc hội thông qua nới điều kiện, chỉ cần người nước ngoài được phép nhập cảnh vào Việt Nam là được quyền mua nhà. Tuy nhiên, số lượng nhà được mua giới hạn ở tỷ lệ 30% số căn hộ trong 1 tòa chung cư…

Thông Tư 32 Của NHNN Hỗ Trợ Khách Hàng Vay Gói 30 Nghìn Tỷ

Thông Tư 32 Của NHNN Hỗ Trợ Khách Hàng Vay Gói 30 Nghìn Tỷ

Thống đốc Ngân hàng Nhà nước Việt Nam đã ký ban hành Thông tư số 32/2014/TT-NHNN sửa đổi, bổ sung một số điều tại Thông tư số 11/2013/TT-NHNN ngày 15/5/2013 quy định về cho vay hỗ trợ nhà ở theo Nghị quyết số 02/NQ-CP ngày 07/01/2013 của Chính phủ

Phản hồi của bạn